Thứ Bảy, ngày 19 tháng 6 năm 2021

Câu hỏi 49

Hỏi: Đồng chí B là cán bộ thuộc diện cấp ủy cấp trên quản lý, sinh hoạt tại chi bộ, có vi phạm đến mức phải xử lý kỷ luật, chi bộ đã họp xem xét và quyết định thi hành kỷ luật bằng hình thức khiển trách nhưng không báo cáo lên tổ chức đảng cấp trên quản lý đồng chí B. Việc không báo cáo lên tổ chức đảng cấp trên của chi bộ là đúng hay sai?

Trả lời: Khoản 1, Điều 36, Quy định số 30-QĐ/TW ngày 26 tháng 7 năm 2016 của Ban Chấp hành Trung ương thi hành Chương VII và Chương VIII Điều lệ Đảng về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật của Đảng quy định như sau:

Quyết định kỷ luật khiển trách, cảnh cáo của chi bộ đối với cấp ủy viên các cấp, cán bộ thuộc diện cấp ủy cấp trên quản lý phải báo cáo lên các cấp ủy mà đảng viên đó là thành viên và cấp ủy, ủy ban kiểm tra của cấp ủy quản lý cán bộ đó”.

Căn cứ quy định nêu trên, đảng viên là cán bộ thuộc diện cấp ủy cấp trên quản lý nếu bị chi bộ xem xét, xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách thì chi bộ phải báo cáo cấp ủy quản lý đồng chí B. Trường hợp câu hỏi nêu, chi bộ sau khi xem xét, quyết định thi hành kỷ luật đồng chí B bằng hình thức khiển trách nhưng không báo cáo lên tổ chức đảng cấp trên là không đúng quy định.

(Trích từ phần Hỏi - Đáp của Tạp chí Kiểm tra Trung ương)

Phòng Tham mưu – Tổng hợp, Cơ quan Ủy ban Kiểm tra Thành ủy TPHCM


Ý kiến bạn đọc

refresh
 

Tổng lượt bình luận

Tin khác

Thông báo